CÔNG TY CỔ PHẦN PHÁT TRIỂN NGUỒN NHÂN LỰC

HÀ GIA PHÁT

Liên hệ công ty cung ứng lao động

Hotline

CÔNG TY CỔ PHẦN PHÁT TRIỂN NGUỒN NHÂN LỰC HÀ GIA PHÁT

Thời hạn cho thuê lại lao động là bao lâu?

Nội dung chính

Cho thuê lại lao động là một loại hình dịch vụ đang ngày càng được nhiều doanh nghiệp trong và ngoài nước lựa chọn. Nhằm nâng cao năng suất lao động, giảm thiểu chi phí cho hoạt động tuyển dụng và tiết kiệm được thời gian đào tạo nhân sự. Đồng thời hỗ trợ cung cấp nguồn nhân sự trong thời gian ngắn hạn. Người lao động cũng được thay đổi môi trường làm việc nhưng vẫn đảm bảo quyền lợi và các vấn đề pháp lý. Tuy nhiên, để đảm bảo đúng quyền lợi giữa các bên. Người thuê lại lao động, người cung ứng lao động hay người lao động cần nắm rõ những thông tin và quy định về thời hạn cho thuê lại lao động như sau.

Thời hạn cho thuê lại lao động là bao lâu?

Thời hạn cho thuê lại lao động là gì? 

Thời hạn cho thuê lại lao động là thời hạn thỏa thuận tùy thuộc giữa người sử dụng lao động và người cung cấp lao động về thời gian thuê lao động. Tùy vào nhu cầu của bên sử dụng lao động, thời hạn cho thuê lại lao động có thể linh động như sau:

  • Cho thuê ngắn hạn: Thường kéo dài từ vài tuần đến vài tháng. Phù hợp cho những dự án ngắn hạn, hoặc thay thế cho những người lao động đang nghỉ tạm thời
  • Cho thuê trung hạn: Thường kéo dài từ vài tháng đến dưới 1 năm. Phù hợp với các dự án có thời gian triển khai vừa phải.
  • Cho thuê dài hạn: Thường kéo dài trên 1 năm. Phù hợp cho các công việc cần nhân sự cố định.
  • Theo dự án: Thời hạn thuê lại lao động sẽ được xác định theo từng dự án cụ thể với mục tiêu hoàn thành công việc trong khoảng thời gian đã được cố định.
  • Theo mùa: Dành cho những ngành nghề có nhu cầu lớn về nguồn lao động theo mùa như du lịch, sản xuất, gia công, ….

Thời hạn cho thuê lại lao động là bao lâu?

Hiện nay, Pháp luật đã có quy định đối với thời hạn cho thuê lại lao động. Căn cứ theo Điều 53 Bộ luật lao động năm 2019, quy định về “Nguyên tắc hoạt động cho thuê lại lao động” như sau:

“Thời hạn cho thuê lại lao động đối với người lao động tối đa là 12 tháng”. 

Điều này có nghĩa rằng bên sử dụng lao động chỉ được thuê lại lao động từ bên cung ứng dịch vụ lao động trong thời hạn cho thuê lại lao động là dưới 12 tháng. 

Thời hạn cho thuê lại lao động tại Hà Gia Phát

Hà Gia Phát hiện nay là đơn vị cung cấp các dịch vụ cho thuê lại lao động uy tín, chất lượng và được biết đến rộng rãi trên thị trường. Với đội ngũ nhân viên giàu kinh nghiệm và có kỹ năng chuyên môn, đáp ứng được các yêu cầu trong công việc của khách hàng. Nhân viên tại Hà Gia Phát luôn được đào tạo đầy đủ về các quy trình, tiêu chuẩn an toàn lao động và các quy định của Pháp luật. 

Nhằm phù hợp với mục tiêu về doanh thu, chi phí, quản lý nhân sự của doanh nghiệp. Hiện tại, Hà Gia Phát có nhiều thời hạn cho thuê lại lao động mà doanh nghiệp có thể dễ dàng lựa chọn. Bao gồm:

  • Cho thuê lại lao động thời vụ
  • Cho thuê lại lao động ngắn hạn
  • Cho thuê lại lao động trung hạn
Thời hạn cho thuê lại lao động linh động tại Hà Gia Phát

Giải đáp một số thắc mắc liên quan đến thời hạn lao động

Nếu thời hạn cho thuê lại lao động dài hơn thời gian quy định thì có ảnh hưởng gì không?

Rất nhiều doanh nghiệp thắc mắc cho thuê lại lao động vượt quá 12 tháng có được không? Thì theo khoản 6 Điều 13 của Nghị định 12/2022/NĐ-CP quy định về vi phạm chính sách thuê lại lao động vượt quá thời hạn cho thuê lại lao động 12 tháng sẽ bị xử phạt hành chính như sau:

Tùy vào mức độ vi phạm, doanh nghiệp cho thuê lại lao động sẽ bị phạt tiền từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng nếu có các hành vi sau:

  • “Cho doanh nghiệp hoặc tổ chức, cá nhân khác sử dụng Giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động để hoạt động cho thuê lại lao động;
  • Cho thuê lại lao động để thực hiện công việc không thuộc danh mục các công việc được thực hiện cho thuê lại lao động;
  • Cho thuê lại lao động đối với người lao động vượt quá 12 tháng;
  • Sửa chữa, làm sai lệch văn bản, tài liệu trong hồ sơ đề nghị cấp; gia hạn; cấp lại Giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;
  • Sửa chữa, làm sai lệch nội dung Giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động đã được cấp nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;
  • Giả mạo Giấy phép cho thuê lại lao động nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;
  • Giả mạo văn bản, tài liệu trong hồ sơ đề nghị cấp; gia hạn; cấp lại Giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;
  • Không đảm bảo một trong các điều kiện để được cấp giấy phép theo quy định của pháp luật…”

Hình thức xử phạt bổ sung:

  • “Tước quyền sử dụng Giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động có thời hạn từ 06 đến 12 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại các điểm c khoản 6 Điều này;”
Cho thuê lại lao động vượt quá 12 tháng có được không?

Như vậy, theo quy định của chính phủ, khi doanh nghiệp cho thuê lại lao động có thời hạn cho thuê lại lao động vượt quá 12 tháng. Ngoài bị phạt tiền với mức vi phạm tương ứng, doanh nghiệp có thể bị tước Giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động.

Sau khi hết thời hạn cho thuê lại lao động thì có thể tiếp tục gia hạn hợp đồng hay không?

Dựa theo quy định của Bộ luật lao động cấp phép cho thuê lại lao động, tại Điều 26 về Thời hạn cho thuê lại lao động của Nghị định 55/2013/NĐ-CP:

“ 1. Thời hạn cho thuê lại lao động không quá 12 tháng;

  1. Khi hết thời hạn quy định tại Khoản 1 điều này, doanh nghiệp cho thuê không được tiếp tục cho thuê lại người lao động với bên thuê lại mà người lao động thuê lại vừa hết thời hạn cho thuê lại”.

Điều này có nghĩa là đối với những lao động mà doanh nghiệp thuê lại từ bên đơn vị cung ứng lao động. Sau khi hết thời hạn cho thuê lại lao động, doanh nghiệp không thể tiếp tục ký kết hợp đồng đối với những người lao đồng này.

Thay vào đó, doanh nghiệp vẫn có thể tiếp tục ký kết hợp đồng cho thuê lại lao động với bên đơn vị cung ứng lao động. Tuy nhiên, đơn vị cho thuê lao động sẽ đưa những người lao động mới mà doanh nghiệp hoàn toàn chưa ký kết trước đó để tiến hành ký kết hợp đồng cho thuê lại lao động mới.

Doanh nghiệp có gia hạn thời hạn cho thuê lại lao động được không?

Qua những thông tin mà Hà Gia Phát cung cấp về thời hạn cho thuê lại lao động trên đây. Mong rằng doanh nghiệp sẽ hiểu hơn về thời gian thuê lại lao động theo đúng quy định của Pháp luật. Nếu doanh nghiệp đang tìm kiếm một đơn vị cho thuê lại lao động số lượng lớn. Liên hệ ngay hotline 0913 186 456 hoặc email hagiaphat34@gmail.com để nhận được những tư vấn nhanh nhất từ Hà Gia Phát nhé!

=> Có thể bạn quan tâm:

Vote post
Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on linkedin
LinkedIn

Đăng ký tư vấn

Với dịch vụ cung ứng lao động của Hà Gia Phát, doanh nghiệp có thể giải quyết kịp thời mọi khó khăn trong vấn đề nhân sự. Nếu Quý khách có nhu cầu sử dụng dịch vụ cung ứng lao động, xin vui lòng gọi 0913 186 456 để được tư vấn cụ thể. Hoặc để lại thông tin, Chúng tôi sẽ gọi lại sau ít phút!

Liên hệ: 091.318.6456

logo-zalo-vector

Chat với chúng tôi qua Zalo

Email: hagiaphat34@gmail.com

Nhập form liên hệ với chúng tôi

ĐĂNG KÝ TƯ VẤN

Qúy khách hàng vui lòng điền thông tin vào form dưới đây .
*Cam kết bảo mật thông tin khách hàng.